Trong 55 bài IELTS Writing của 27 người dùng Target7, ngữ pháp là chỗ mất điểm nhiều nhất: Grammatical Range and Accuracy trung bình 5,56 band, thấp nhất trong bốn tiêu chí, và không cao hơn tiêu chí nào ở 43 bài (78%). Lỗi ngữ pháp chiếm 40% trong 445 lỗi được đánh dấu. Điểm do AI chấm.

Bảng này tính trên toàn bộ 55 bài. Cột thứ hai là điểm trung bình của từng tiêu chí. Cột thứ ba đếm số bài mà tiêu chí đó không cao hơn tiêu chí nào khác; một bài có hai tiêu chí cùng thấp nhất được đếm cho cả hai, nên cột này cộng lại nhiều hơn 55.
| Tiêu chí | Trung bình (band) | Thấp nhất hoặc đồng thấp nhất |
|---|---|---|
| Grammatical Range and Accuracy (ngữ pháp) | 5,56 | 43 bài (78%) |
| Task Response / Task Achievement (nội dung) | 5,75 | 29 bài (53%) |
| Lexical Resource (từ vựng) | 5,82 | 28 bài (51%) |
| Coherence and Cohesion (mạch lạc, liên kết) | 6,22 | 13 bài (24%) |
Mười bài (18%) có bốn tiêu chí bằng nhau. 45 bài còn lại có ít nhất một tiêu chí lệch từ 1 band trở lên so với tiêu chí khác, vì điểm mỗi tiêu chí luôn là số nguyên.
Coherence and Cohesion là tiêu chí cao nhất, trung bình 6,22, còn hai tiêu chí thấp nhất là ngữ pháp (5,56) và nội dung (5,75), với từ vựng theo sát ở 5,82. Với nhóm bài này, cách sắp xếp ý thường ổn hơn câu chữ bên trong mỗi ý, nên sửa câu sai là chỗ đáng ôn trước, rồi đến trả lời đúng và đủ ý đề bài.
Mỗi bài được AI đánh dấu tối đa 14 lỗi, ưu tiên lỗi ảnh hưởng điểm nhiều nhất; trung vị là 9 lỗi mỗi bài. Vì có giới hạn đó, bảng này cho biết lỗi quan trọng nhất thường thuộc nhóm nào, không phải tổng số lỗi trong một bài.
| Nhóm lỗi | Số lỗi | Tỉ lệ trong 445 lỗi | Số bài có ít nhất một lỗi |
|---|---|---|---|
| Ngữ pháp | 180 | 40% | 46 bài (84%) |
| Từ vựng (gồm lỗi chính tả của từ) | 156 | 35% | 46 bài (84%) |
| Nội dung và lập luận | 94 | 21% | 36 bài (65%) |
| Dấu câu, lặp từ và lỗi khác | 15 | 3% | 14 bài (25%) |
Band trung vị là 6.0 và band trung bình là 5,95. Nhiều nhất là mức 5.0 đến 5.5 với 42% số bài, và không bài nào dưới 4.0. Các tỉ lệ đã làm tròn nên có thể cộng lại lệch 1%.
| Band | Số bài | Tỉ lệ |
|---|---|---|
| 4.0 – 4.5 | 3 | 5% |
| 5.0 – 5.5 | 23 | 42% |
| 6.0 – 6.5 | 18 | 33% |
| 7.0 trở lên | 11 | 20% |
Chúng tôi chỉ công bố một con số khi có ít nhất 30 bài đứng sau nó. Ba câu hỏi chưa đạt ngưỡng đó nên trang này không trả lời: tiêu chí nào thấp nhất ở từng mức band (mỗi mức 5.5, 6.0, 6.5 và 7.0 chỉ có từ 7 đến 15 bài), Task 1 hay Task 2 mất điểm nhiều hơn (14 bài Task 1, 41 bài Task 2), và loại lỗi cụ thể nào phổ biến nhất (không loại nào xuất hiện ở quá 27 bài).
Nguồn: bảng kết quả chấm của Target7, mỗi bài lấy lần chấm mới nhất, nên một bài được chấm lại nhiều lần vẫn chỉ tính một lần. Các lần chấm được dùng nằm trong khoảng 14/07/2026 đến 27/10/2026; truy vấn chạy lúc 18:44 UTC ngày 27/10/2026.
Kho chấm có 1.383 bài. Chúng tôi loại 1.326 bài do tài khoản quản trị nộp hoặc dùng để kiểm thử nội bộ, 1 bài không xác định được người nộp và 1 bài dưới 100 từ. Còn lại 55 bài của 27 tài khoản: 50 bài từ tài khoản học viên, 5 bài từ tài khoản giáo viên. 26 trong 27 tài khoản dùng giao diện tiếng Việt, và một tài khoản đóng góp nhiều nhất 9 bài.
Điểm ở đây là band tham khảo do AI của Target7 chấm theo bốn tiêu chí của band descriptor IELTS công khai, và có thể khác điểm do giám khảo IELTS chấm. Đây không phải mẫu ngẫu nhiên của thí sinh Việt Nam mà là bài của người dùng Target7, nên hãy đọc các tỉ lệ như một dấu hiệu để chọn thứ tự ôn tập, không phải kết luận về mọi người học.
Ngữ pháp, tức tiêu chí Grammatical Range and Accuracy. Trong 55 bài IELTS Writing của người dùng Target7, điểm trung bình tiêu chí này là 5,56 band, thấp hơn Task Response 5,75, Lexical Resource 5,82 và Coherence and Cohesion 6,22. Ngữ pháp không cao hơn tiêu chí nào khác ở 43 trong 55 bài, tức 78%. Mẫu chỉ gồm 55 bài của 27 tài khoản và điểm do AI chấm, nên đây là dấu hiệu để chọn thứ tự ôn tập, không phải kết luận cho mọi người học.
Lỗi ngữ pháp, chiếm 40% trong 445 lỗi mà AI của Target7 đánh dấu trên 55 bài IELTS Writing, và xuất hiện ở 46 trong 55 bài. Tiếp theo là lỗi từ vựng với 35%, gồm cả lỗi chính tả của từ, rồi lỗi nội dung và lập luận với 21%. Dấu câu, lặp từ và các lỗi khác cộng lại chỉ 3%. Mỗi bài được đánh dấu tối đa 14 lỗi ảnh hưởng điểm nhiều nhất, nên các tỉ lệ này mô tả loại lỗi làm mất điểm, không phải tổng số lỗi trong bài.
11 trong 55 bài, tức 20%, đạt band 7.0 trở lên trong dữ liệu Target7 chấm từ 14/07/2026 đến 27/10/2026. Nhiều nhất là band 5.0 đến 5.5 với 23 bài, tức 42%; 18 bài ở 6.0 đến 6.5 và 3 bài ở 4.0 đến 4.5, với band trung vị là 6.0. Đây là band tổng do AI chấm theo bốn tiêu chí, có thể khác điểm do giám khảo IELTS chấm, và mẫu là bài của người dùng Target7 chứ không phải mẫu ngẫu nhiên của thí sinh.
Từ 55 bài IELTS Writing mà người dùng Target7 nộp và được AI chấm theo bốn tiêu chí band descriptor, mỗi bài lấy lần chấm mới nhất. Chúng tôi loại 1.326 bài do tài khoản quản trị nộp hoặc dùng để kiểm thử nội bộ, một bài không rõ người nộp và một bài dưới 100 từ, rồi chỉ công bố con số có ít nhất 30 bài đứng sau. Vì vậy trang không nêu tiêu chí yếu nhất theo từng band và không so sánh Task 1 với Task 2: mỗi phép so sánh đó có ít nhất một nhóm dưới 30 bài.